+  Audi Club Thailand
|-+  General Talk» Audi Talk» ใครเคยใช้ ford focus 1.8 บ้างครับ? แนะนำหน่อย
Username:
Password:
Advanced Search
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้ ford focus 1.8 บ้างครับ? แนะนำหน่อย  (อ่าน 4625 ครั้ง)
A4B5-Hilander
Audi Silver Member
**

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 01:59:17 PM »

นอกเรื่องจากสี่ห่วงหน่อยนะครับ  ใครเคยใช้ ford focus 1.8 บ้างครับ สมรรถนะเป็นอย่างไรบ้าง
บริโภคเท่าไหร่ ถ้าเอาไปติด gas จะมีปัญหาตามมาทีหลังไม๊  ใครเคยผ่านมือขอรายละเอียดข้อดีข้อเสียหน่อยนะครับ
มองๆ มือ2 เป็น focus 1.8 finess ไว้อยู่ ติด gas หัวฉีดมาด้วย วิ่งประมาณ 5 หมื่นโล โดยรวมสวยครับ แต่ไม่มี
ข้อมูลรถเลย รอผู้เคยใช้มาตอบอยู่ครับ
ขอบคุณครับ
G-Nom
Audi Gold Member

I am a slow walker, but I never walk backward.. !!

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 03:16:07 PM »

Ford Focus 1.8 Ghai 
                                  เคยสนใจอยู่เหมือนกันครับ..  แต่...

พี่ๆ....  เพื่อนๆ...  น้องๆ...    ครับ..
    มี่ ท่านใด.. เคยใช้  หรือ ได้ สัมผัส...   Ford Focus   1.8  Ghia   
มาบางมัย... ครับ...

จริงหรือเปล่า..  ที่  เจ้า... Focus   มันเป็นโรค..  แพ้น้ำ...   คือลุยน้ำเร็วๆ  ไม่ได้.. เครื่องยนต์ จะสำลักน้ำ..
จริง มัย..   

Feeling..   หลังพวงมาลัย...   
อัตราสิ้นเปลือง....  น้ำมัน...

คือ มีคนจะขาย..ให้..ลูกพี่ลูกน้อง...   แล้วเค้าถามเรา...  แต่ ผมยัง ไม่เคยได้ สัมผัส.. เจ้า   Focus  นี้เลยย...   
รบกวน..  ช่วย  แชร์  ข้อมูลหน่อย... ครับ..

ปล..  ลูกพี่ลูกน้องผู้ ญ.. เพิ่งเข้าปี 1 
ผมยุให้เล่น Audi...   ม๊านนนนน.. บอกว่า.. รถหลายปีแล้ว...   

รู้สึกว่าพี่กระติกจะมีนะคับ Focus เนี้ย

แต่ที่บ้านผมก็มีเหมือนกันแต่เป็นของลูกพี่ลูกน้องเค้า รุ่น 1.8 Ghia ไม่เคยขับเลยตอบไม่ได้ รู้แต่ว่าถ้าได้มาต้องจับใส่ล้อ Focus ST 18" - 19" แจ่มเลย 

เลยตอบไม่ได้ว่ามันเป็นยังไงบ้าง

ตอนแรกพ่อผมก็มองไว้ให้เหมือนกันในข่ายรถ มือ 1 แต่ไปลองขับแล้ว

1. ช่วงล่างดีใช้ได้ครับ นิ่มดีครับ แต่ในย่านความเร็วสูง มันก็ไม่ค่อยจะมั่นใจเท่าไหร่

2. เครื่องอืดยิ่งกว่าเต่า เหยียบเท่าไหร่ๆก็ไม่ค่อยไป มันเลยทำให้ลิ้งค์ไปข้อ 3

3. กินน้ำมันเยอะ เครื่อง 1.8 อะไรวิ่งยังไม่ได้ถึง 10 กิโล/ลิตรเลย (เห็นเพื่อนบ่นมาว่างั้น)

4. ภายในก็ ok วัสดุใช้ได้ แต่โดยรวมยังไม่ได้ดีเหมือนที่โฆษณาไว้ที่ว่า รถยุโรปราคาญี่ปุ่น

ถ้าอยากเล่นรถใหม่ๆที่ราคาไม่เกินล้าน ผมว่า FD เถอะครับ

อย่าเล่นเลยครับ

อาการแพ้น้ำ แพ้จริงครับ ต้องไปเปลี่ยนชุด air intake อีกประมาณ 4000 บาทครับตอนนั้นที่ไปเปลี่ยนมา แต่เห็นได้ข่าวว่้าเค้าจะขึ้นราคาเป็น 8000 ไม่รู้ขึ้นยัง

ปั๊มติ๊กชอบมึปัญหา ท่อชอบแตก

เครื่องอืดมากครับ เกินร้อยแล้วเหยียบไม่ค่อยจะไปแล้ว

ติดแก๊สก็ไม่ค่อยจะจบครับ ต้องคอยถอดแบตออกไม่ให้มันจำ ไม่งั้นขับน้ำมันไม่ได้ (แก๊สหัวฉีด จูนสุดเนียน)

ยางที่ติดมากะรถ สุดห่วย ใช้ได้ปีเดียวก็ไปแล้วครับ

เครื่องชอบเขก มันแล้วแต่ ECU version บางอันก็หาย บางอันก็เป็นน่ะครับ

วัสดุภายในทนดี เก็บเสียงใช้ได้ ช่วงล่างเงียบ นั่งสบาย ทัศนวิสัยดีครับ

ที่้บ้านมีทั้ง Civic FD และ Focus, Civic ไม่เคยมีปัญหา ต่างกะ Focus ที่ต้องคอยเอาไป update ECU เห้อ ต้องตามเองทุกเวอร์่ชั่นเลย

Civic เถอะครับ

ผู้รู้จริงมาตอบเองเลย 5555

เหมือนได้ระบาย

ได้ยินข่าวมาว่า   รุ่นหลังๆ มานี้  ได้แก้ อาการ   รถ Ford สำลัก น้ำ   มาแล้ว ละครับ..
แต่ตอนนี้  ราคา เจ้า  Focus  มือ 2   มันเบียยดด  กับ  ALFA 156   ไม่น้อยเลยย

Ford Focus   vs  Alfa Romeo 156        2001~2002  (CKD)    สวย..บาดด... ใจ.. อย่างแรงงง..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2009, 03:26:59 PM โดย G-Nom » บันทึกการเข้า

First to fight for Right & Freedom & to keep our HONOR clean;... !!!!
:Marines Hymn:
.
golfdent
Audi Diamonds Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 04:14:05 PM »

เพื่อนใช้อยู่ บอกเข้า 0 จุกจิก พอควร แถม อืด อีก

พ้นระยะประกันแล้ว น่ากลัว ครับ

Pekkie
A6C5 + Brembo Max + EBC Yellow (F) + EBC Green(R) + ATE SL.6
Audi Platinum Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 04:34:19 PM »

ไม่เพิ่มงบหน่อยแล้วเอาตัว 2.0 TCDI ล่ะครับ ตัวนี้รับรอง Civic 2.0 ก็ยังต้องหลบทางให้

1997 A4B5 2.4 12V
1999 A6C5 2.4 Tiptronic
2002 E39 523i Executive
2005 E60 525iSE
thosapit
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 05:52:25 PM »

Ford Focus 1.8 Ghai 
                                  เคยสนใจอยู่เหมือนกันครับ..  แต่...

พี่ๆ....  เพื่อนๆ...  น้องๆ...    ครับ..
    มี่ ท่านใด.. เคยใช้  หรือ ได้ สัมผัส...   Ford Focus   1.8  Ghia   
มาบางมัย... ครับ...

จริงหรือเปล่า..  ที่  เจ้า... Focus   มันเป็นโรค..  แพ้น้ำ...   คือลุยน้ำเร็วๆ  ไม่ได้.. เครื่องยนต์ จะสำลักน้ำ..
จริง มัย..   

Feeling..   หลังพวงมาลัย...   
อัตราสิ้นเปลือง....  น้ำมัน...

คือ มีคนจะขาย..ให้..ลูกพี่ลูกน้อง...   แล้วเค้าถามเรา...  แต่ ผมยัง ไม่เคยได้ สัมผัส.. เจ้า   Focus  นี้เลยย...   
รบกวน..  ช่วย  แชร์  ข้อมูลหน่อย... ครับ..

ปล..  ลูกพี่ลูกน้องผู้ ญ.. เพิ่งเข้าปี 1 
ผมยุให้เล่น Audi...   ม๊านนนนน.. บอกว่า.. รถหลายปีแล้ว...   

รู้สึกว่าพี่กระติกจะมีนะคับ Focus เนี้ย

แต่ที่บ้านผมก็มีเหมือนกันแต่เป็นของลูกพี่ลูกน้องเค้า รุ่น 1.8 Ghia ไม่เคยขับเลยตอบไม่ได้ รู้แต่ว่าถ้าได้มาต้องจับใส่ล้อ Focus ST 18" - 19" แจ่มเลย 

เลยตอบไม่ได้ว่ามันเป็นยังไงบ้าง

ตอนแรกพ่อผมก็มองไว้ให้เหมือนกันในข่ายรถ มือ 1 แต่ไปลองขับแล้ว

1. ช่วงล่างดีใช้ได้ครับ นิ่มดีครับ แต่ในย่านความเร็วสูง มันก็ไม่ค่อยจะมั่นใจเท่าไหร่

2. เครื่องอืดยิ่งกว่าเต่า เหยียบเท่าไหร่ๆก็ไม่ค่อยไป มันเลยทำให้ลิ้งค์ไปข้อ 3

3. กินน้ำมันเยอะ เครื่อง 1.8 อะไรวิ่งยังไม่ได้ถึง 10 กิโล/ลิตรเลย (เห็นเพื่อนบ่นมาว่างั้น)

4. ภายในก็ ok วัสดุใช้ได้ แต่โดยรวมยังไม่ได้ดีเหมือนที่โฆษณาไว้ที่ว่า รถยุโรปราคาญี่ปุ่น

ถ้าอยากเล่นรถใหม่ๆที่ราคาไม่เกินล้าน ผมว่า FD เถอะครับ

อย่าเล่นเลยครับ

อาการแพ้น้ำ แพ้จริงครับ ต้องไปเปลี่ยนชุด air intake อีกประมาณ 4000 บาทครับตอนนั้นที่ไปเปลี่ยนมา แต่เห็นได้ข่าวว่้าเค้าจะขึ้นราคาเป็น 8000 ไม่รู้ขึ้นยัง

ปั๊มติ๊กชอบมึปัญหา ท่อชอบแตก

เครื่องอืดมากครับ เกินร้อยแล้วเหยียบไม่ค่อยจะไปแล้ว

ติดแก๊สก็ไม่ค่อยจะจบครับ ต้องคอยถอดแบตออกไม่ให้มันจำ ไม่งั้นขับน้ำมันไม่ได้ (แก๊สหัวฉีด จูนสุดเนียน)

ยางที่ติดมากะรถ สุดห่วย ใช้ได้ปีเดียวก็ไปแล้วครับ

เครื่องชอบเขก มันแล้วแต่ ECU version บางอันก็หาย บางอันก็เป็นน่ะครับ

วัสดุภายในทนดี เก็บเสียงใช้ได้ ช่วงล่างเงียบ นั่งสบาย ทัศนวิสัยดีครับ

ที่้บ้านมีทั้ง Civic FD และ Focus, Civic ไม่เคยมีปัญหา ต่างกะ Focus ที่ต้องคอยเอาไป update ECU เห้อ ต้องตามเองทุกเวอร์่ชั่นเลย

Civic เถอะครับ

ผู้รู้จริงมาตอบเองเลย 5555

เหมือนได้ระบาย

ได้ยินข่าวมาว่า   รุ่นหลังๆ มานี้  ได้แก้ อาการ   รถ Ford สำลัก น้ำ   มาแล้ว ละครับ..
แต่ตอนนี้  ราคา เจ้า  Focus  มือ 2   มันเบียยดด  กับ  ALFA 156   ไม่น้อยเลยย

Ford Focus   vs  Alfa Romeo 156       2001~2002  (CKD)    สวย..บาดด... ใจ.. อย่างแรงงง..

alfa 156 เนี้ย เขาบอกว่าซื้ออะไหล่ทีต้องนั่งเครื่องบินไปช้อปที่ สิงคโปโตก แถวๆ วอเตอร์รู ครับ ส่วน ford ใช้อยู่ครับ เกาะดี ทนดี เกียร์ดี กินน้ำมันดี(สม อยากซิ่งดีนัก) ภายในบ้านๆ ทำรถมาให้ใช้ ไม่ได้ให้เท่ เข้าใจไหม อยากเท่ มาขับออดี้ กินไม่ได้ แต่เท่
pawach
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 07:28:18 PM »

ขออนุญาตแสดงความเห็นนะครับ เคยเป็นพนักงานบริษัทในเครือ Ford มีรถประำจำตำแหน่งให้ใช้ เป็น Ford Focus รุ่น Trend 1.8 ใช้ตั้งแต่ป้ายแดงจนครบ 1 แสนกิโล

1.เครื่องยนต์เป็นเบนซิน DuraTeq 1.8 ให้กำลังพอสมควร แต่ไม่ถึงกับแรงจัด (ผมเป็นคนเท้าหนักพอประมาณ) ออกตัวให้แรงบิดไม่ทันใจเท่าไหร่ อาจเป็นเพราะเครื่อง 1800 กับน้ำหนักบอดี้ไม่ค่อยจะสัมพันธ์กันเท่าไหร่ ถ้าเป็นตัว 2.0 น่าจะดีกว่านี้ ทนทานดี เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 15,000 กม.ส่วนเครื่อง Deisel ได้ยินมาว่าแรงมากๆ

2.เกียร์เป็นออโตเมติก มีให้เล่นแบบ mannual +- ไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่ เพราะตอบสนองช้าไปหน่อย

3.ช่วงล่าง ไว้ใจได้ เกาะถนนดีเยี่ยม ความเร็วสูงถือว่าดีมากเมื่อเทียบกับระดับราคารถ โคงถนนหลวงต่างๆ ผมชอบใส่เต็มๆ ไม่มีถอนคันเร่ง ไม่มีเบรค อันนี้ได้ใจผมสุดๆ ลงอมาขับรถญี่ปุ่นยี่หอ้ H. M. T. คนละเรื่องเลยครับ วิธีที่พวกเซล์โชว์รูมนำเสนอตอนทดลองขับคือ ขับความเร็วที่ 80 ตั้งพวงมาลัยตรง ปล่อยมือ แล้วกระทืบเบรคให้รถหยุดทันที

4.ความเร็วปลายเคยทำได้สูงสุด 180 แต่ก็ต้องแช่นานพอควร เลยกว่านี้ผมก็เป็นโรคปอดละครับ

5.ระบบเบรค ตัว Trend สมัยนั้นไม่มี ABS ถ้าเป็น Finesse จะมี ABS ให้้ด้วย ดิส 4 ล้อถือว่าเชื่อใจได้ ไม่ต้องไม่จูบท้ายสิบล้อ

6.วัสดุภายใน ค่อนข้างดี แต่ดีไซน์จะไม่ค่อยเข้าตาคนไทยเท่าไหร่ รุ่นใหม่ๆ จะแก้ไขให้ดูดีพอสมควรแล้ว

7.ที่ว่าสำลักน้ำนั้นจริงครับ รุ่นแรกๆ จะลุยน้ำสูงไม่ได้ เพราะช่องอาการอยู่ต่ำ เพื่อนเคยเอาไปลุยน้ำมา กระจายครับ แต่รุ่นหลังๆ แก้ไขแล้ว

8.ต้องขยันสลับยางหน่อย เพราะรุ่นแรกๆ ศูนย์ล้อหลังจะไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่ จะเพี้ยนบ่อย แล้วกินยาง

9.การเปิดฝากระโปรงต้องเอากุญแจมาไขที่ผากระโปรง มันซ่อนอยู่ใต้โลโก้จริงๆ สมัยก่อนช่างงงกันมาเยอะ เพราะหาที่เปิดไม่เจอ ต้องหมุนโลโก้ Ford ขึ้นมา เจ้าตัวนี้ใช้สริงดึงเอา ใช้ไปนานๆ ชอบยืด ทำให้เปิดฝากระโปรงยากต้องเปลี่ยนสริง

10.ขับในเมืองกินน้ำมันพอดู แต่นอกเมืองถือว่าโอเค ผมขับเฉลี่ย 140-160 อยู่ที่ 10 กม/ลิตร

ประเมินความพึงพอใจ

สมรรถนะเครื่องยนต์ B+
การยึดเกาะถนน A
อัตราสิ้นเปลือง B-
เกียร์ B
อัตราสิ้นเปลือง B-
ความปลอดภัย A
ความคุ้มค่าถ้าคิดว่าซื้อมาใช้ A+
ราคาขายต่อ D-

ข้อแนะนำ

ถ้าเป็นคนขี้เบื่อ ชอบเปลี่ยนรถไม่แนะนำครับ แต่ถ้าซื้อมาใช้แล้วใช้ไปเรื่อย ถือว่าคุ้มค่าเงินครับ เมื่อเทียบกับเงินที่ต้องควักออกไปเป็นค่าตัวเจ้า focus ซักคัน แต่แนะนำให้เลือกเอาปีใหม่ๆ จะดีกว่า 2005 ขึ้นไป เพราะบางคันจะมี 5 years warrantee ติดมาด้วย หรือบางคันอาจจะมี Free maintenance ลองเช็คดูดีๆ ครับ ถือว่าได้กำไ

ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม
Pekkie
A6C5 + Brembo Max + EBC Yellow (F) + EBC Green(R) + ATE SL.6

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 09:10:21 PM »

140-160 10โล/ลิตร  shock shock shock shock กินเ่ท่า A6 2.4 เลยคร้าบบบบ

ไปเล่นตัว diesel เถอะครับ  Evil Evil Evil

**

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 09:31:26 PM »

เฮ้อ..... อ่านดูแล้วเหนื่อยใจจัง ผมไม่มี choice เลือกอ่ะครับ พอดีเพื่อนไปรับตีเทิร์น(เป็นรถนายทหารเอามาเทิร์นรถใหม่)
เป็นรุ่น 1.8 Finess  ติด gas หัวฉีดมาด้วย mileage อยู่ที่ 5 หมื่นโล เพื่อนรับเิทิร์นมา 3.7 แสน ถูกว่า vios ปี 04 อีก 
เห็นมันไม่แพงด้วยรถปี 07 เอง ยังใหม่อยู่เลย เลยเกิดตัณหา อยากได้มาขับ แต่เท่าที่อ่านๆ ที่วิจารณ์ กันมาเอามาขับ
น่ากลัวเหมือนกัน ว่าจะต้องขับไปซ่อมไป  สงสัยต้องยืมมาขับก่อนล่วงหน้าสัก 1อาทิตย์ แล้วค่อยตัดสินใจซื้อแล้วล่ะ 55
ใครมีข้อมูลอื่นๆ อีกแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
Pekkie

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 10:08:44 PM »

3.7 แสนไปหาซื้อ A4B5 2.4 12V มาดีกว่าเยอะมากครับ ซ่อมก็ถูก แถมแรงกว่า 1.8 แน่ๆ

ปล. หรือว่าเจ้าของกระทู้มีอยุ่แล้วหว่าาา

kittipong
Global Moderator
Audi Gold Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 10:15:09 PM »

เฮ้อ..... อ่านดูแล้วเหนื่อยใจจัง ผมไม่มี choice เลือกอ่ะครับ พอดีเพื่อนไปรับตีเทิร์น(เป็นรถนายทหารเอามาเทิร์นรถใหม่)
เป็นรุ่น 1.8 Finess  ติด gas หัวฉีดมาด้วย mileage อยู่ที่ 5 หมื่นโล เพื่อนรับเิทิร์นมา 3.7 แสน ถูกว่า vios ปี 04 อีก 
เห็นมันไม่แพงด้วยรถปี 07 เอง ยังใหม่อยู่เลย เลยเกิดตัณหา อยากได้มาขับ แต่เท่าที่อ่านๆ ที่วิจารณ์ กันมาเอามาขับ
น่ากลัวเหมือนกัน ว่าจะต้องขับไปซ่อมไป  สงสัยต้องยืมมาขับก่อนล่วงหน้าสัก 1อาทิตย์ แล้วค่อยตัดสินใจซื้อแล้วล่ะ 55
ใครมีข้อมูลอื่นๆ อีกแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าไม่เอาบอกนะครับ ผมกำลังหารุ่นนี้ให้ที่บ้านอยู่ครับ  Evil Evil
**

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 10:21:34 PM »

ขอบคุณครับ

ถ้าไม่เอาบอกนะครับ ผมกำลังหารุ่นนี้ให้ที่บ้านอยู่ครับ  Evil Evil

ได้ครับผมขอปรึกษาแฟนก่อนสัก 2-3 วันนะครับ
แต่ถ้าผมไม่เอาผมจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ แล้วก็มาดูรถกัน(ตอนนี้รถยังอยู่กับเจ้าของเดิม เพราะคันใหม่ที่จองไว้ยังไม่มาคาดว่า coming soon)
ส่วนเรื่องราคานั้นตกลงกับเพื่อนผมเอาเองเลยครับ
คงไม่บวกจากราคาเอามามากเท่าไหร่ พอเป็นค่าน้ำร้อนน้ำชาเค้าหนะครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์