+  Audi Club Thailand
|-+  General Talk» Audi Talk» TBG 6-6.6.6
Username:
Password:
Advanced Search
หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TBG 6-6.6.6  (อ่าน 155956 ครั้ง)
Anonymity
Kot แห่งเทอร์โบแก้งค์ TBG
Administrator
Audi Diamonds Member

ยินดีให้คำปรึกษา.... 085 หนึ่ง33 4แปด84

« ตอบ #1000 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 01:21:28 PM »

--\ /--ขอบคุณพี่คชมากนะค่ะที่ช่วยหาอะไหล่และแนะนำให้ขอบคุณมากๆๆค่ะ

เห็นคุณพี่ช่างจอนบอกว่ามิตทิ่มจะเปลี่ยนท่อสามทางกับเช็ครั่วหรอค่ะ

ยังไงน้องฟ้าเอาท่อสามทางด้วยคนนะค่ะเห็นช่างจรบอกว่าแตกและอย่าลืมน้องฟ้านะค่ะขอด้วยคน

ไปSet up ทีไรเห็นรถคันอื่นๆสวยกว่าเราอีกอ่ะเห็นแล้วช้ำใจรถเราจริงๆๆ

นี่อุตส่าภูมิใจนะที่เราเอามาขับแล้วรถดีขึ้นแต่พอเจอรถระดับพวกพี่แล้วต้องหลีกทางให้จริงๆเลย

เชิญครับพี่จะไปทางไหนดีค่ะ..........เหอะๆๆๆๆ

มิตทิ่มเจอกันค่ะพี่..........(กี่โมงอ่ะค่ะ)

วันนี้จะได้รถแล้วลุ้นจังว่าจะเสียตังค์กี่บาทเนี่ยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  อิอิ

ไม่ได้ลุ้นเลยว่าจะดีไหม..........ลุ้นเรื่องเงินอย่างเดียว

แหมระดับช่างจอนไม่ต้องพูดถึงใช่ไหมค่ะพี่ๆๆ

อย่าเอ่ยถึงเลยครับ เรื่องเล็กน้อยเอง
แค่ชุดยางกันสบัดเพลากลาง ใช้ของ E34 - 525i
และท่อ return ของเบรคเซอร์โว ใช้ท่อน้ำมันธรรมดาพร้อมรัดเอาไม่ต้องย้ำก็รับพอ..

เรื่องเงินๆๆทองๆๆ เรื่องเล็กๆๆครับ

รถแต่ละคันก็มีข้อเด่นต่างกัน เรามาหาข้อเด่นกันดีฝ่า ทำให้ใจบานเบิก
ถ้าเห็นรถคนอื้นแล้วเอามาจับผิดรถเรา ก็ไม่ต้องทำมะไรแร้ว ขนาดรถป้ายแดงยังโดนด่า
น้ำหน้ากะไรกับเก่าๆๆ 10กว่าปีแบบนี้.....จิงหรือป่ะ...ล่า....

มิตรภาพไม่มีขาย ถ้าอยากใด้ต้องทำเอง
    ผมรู้ในสิ่งที่คุณไม่รู้ มากพอกับที่ผมไม่รู้ในสิ่งที่คุณรู้

เกรียง
Audi TurboGang

ทุกท่านแก้หายแล้ว กลับมาโพสนะครับ

« ตอบ #1001 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 02:53:00 PM »

สำหรับทุกรุ่น ทุกคันที่มีเทอโบ
สายซิลิโคน ผมจะซื้อมา 10 เมตร กะว่าใช้ได้กับรถ 5-6 คัน
   ท่านใดมาบ้านพีโมทก่อน ก็จะเปลี่ยนสายซิลิโคนให้ก่อนเลยครับ
   และจะแถมเทสรั่ว แบบดูด กับแบบอัด ให้ด้วย
   จะทราบอุปกรณ์พวกนี้รั่วไหม ว่า BOV ,FPR, WasteGate, ท่อไป ECU
  และ จะอัดอากาศทดสอบรั่ว ว่า ท่อปากเทอโบ, ท่อมิชลิน, ท่อใต้ท่อรวมไอดี, หัวฉีด 
   ค่าใช้จ่าย คันละ 500 บาท ครับ (ไม่เกี่ยวกับค่าอาหารนะครับ) หากรถติดแก็ส เพิ่มอีก 100 บาท ไม่ใช้สามทางลดอีก 100 บาท

หลังจากนั้น จะไล่ อัดอากาศทดสอบรั่วของ รถพีอารท์ รถพีต่าย รถอาจารย์ Pop และสามาชิกใหม่
    ที่ไม่ได้ซื้อสายซิลิโคนนะครับ

ทดสอบรั่วแบบดูด หากเดินสายซิลิโคนแล้วใช้เวลาคันละ 15 นาที
      หากไม่ได้เดินสายซิลิโคน จะทดสอบได้ไม่หมดทุกตัวครับ (ถอดแล้วท่อมันจะขาด)
ทดสอบรั่วแบบอัด จะสามารถบอกได้ว่าจุดใหญ่ๆ ที่ไหนรั่ว แต่เนื่องจากเวลาจำกัด จุดเล็กๆ อาจหาไม่เจอ
      ต้องแก้ไขแล้วมาทดสอบใหม่ ใช้เวลาคันละ 30-60 นาที่ครับ

หากไม่ได้ทดสอบทุกท่าน ต้องขออภัยนะครับ แต่น่าจะเป็นแนวทางในการดูแลรถของแต่ละท่านได้
   ผมจะไปถึงบ้านท่านโมท 14:00 PM นะครับ ท่านใดมาก่อนจะทำให้ก่อนเลยครับ
   หยุดทดสอบประมาณเวลา 3 ทุ่ม (หมดแรง)

หากท่านใด จะเตรียมสายซิลิโคน กับสามทางทองเหลือง ก็ยินดีครับ ร้านขายอยู่แถวเชียงกงประทุมวันจุฬาซอย 34
    ตรงข้ามสน.ปทุมวัน ครับ  แล้วมาตัดต่อเสียบ ทำพร้อมๆกัน ครับ

ขอแรงช่วยกันนะครับ 
S4S6 ขอแรง อาจารย์ Pop พีเจ พีรอน พี่ต่าย พี่Bacon
1.8T TT ขอแรง พี่Opp
Saab ขอแรง พี 9K พี่Putin
แผนกต้อนรับ ขอแรง พี่ปิงปอง พีads++ พีจ่าหนึ่ง
ดูแลเรื่องอาหาร ขอแรง พีอารท์ กับพีโมท สาวๆทั้งหลาย

ขาดตกบรกพร่องประการใด พีคช ขอรับผิดชอบแต่ผู้เดียว อิๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 06:04:50 PM โดย KRIENG » บันทึกการเข้า

Bacon
Audi Gold Member

« ตอบ #1002 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 03:43:07 PM »

love
ซึมทราบค๊าบพี่เกรียง วันเสาร์เอารถจากอู่เสร็จจะพยายามไปคิวแรกๆเรย จะได้ดูแนวทางไปช่วยปล้ำคันอื่นต่อไง อิอิ เผื่อไปช่วยจัดสถานที่ด้วย ขอบคุณครับ

ปล.ตกลงเดี๋ยว ผบ.ทบ. จะไปช่วยเป็นลูกมือทำอาหารด้วยอีกคนนะคร๊าบบบ..
ปล.2 ส่วนสายซิลิโคน ถามลูกน้องว่ามีที่ซื้อมั๊ยที่ราดรี 55! นั่งมองหน้าทำตาปริบๆอยู่นี่ ไม่รู้มีป่าว ไม่เคยซื้อใช้กัน
ชนม์สวาท
The Dukes of Hazzard.

เด็กชายตูดใหญ่ ดากใหญ่คนเดิม^^

« ตอบ #1003 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 03:52:00 PM »

ได้ครับเดี๋ยววันมิตติ้งไปช่วยครับ

FahS6

« ตอบ #1004 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 04:16:02 PM »

งั้นฟ้าจะรีบไปช่วยเตรียมอาหารนะค่ะ

ฟ้าผ่านตลาดไทยจะให้ซื้ออะไรเข้าไปหรือป่าวค่ะ

มีคนไปเร็วๆก็ดี....รถไม่ค่อยติด

ตกลงมีไรกินบ้างค่ะ.....หิวและ
เกรียง

ทุกท่านแก้หายแล้ว กลับมาโพสนะครับ

« ตอบ #1005 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 04:50:00 PM »

ชุดทดสอบแบบอัด ของ S4S6 ของพีคช ฝากไว้บ้านพีโมทล่วงหน้า ก็ดีครับ
    จะได้ ทำพร้อมๆ กันไปเลย  ท่อขนาดต่างๆ ท้ายรถ เดี๋ยวผมตัดแบ่งขายให้ครับ
ชุดเกจวัดแรงดูด กับโคมไฟ อยู่กับท่าน Opp หากจะมาดึก จะเอามาไว้บ้านผม หรือบ้านพีโมทก่อนก็ได้ครับ
    แต่ถ้ามาก่อน บ่าย 3 ก็สบาย

รถท่านใดติดแบตแมน ถอดออกก่อนได้ ก็จะดีครับ จะได้ฟังเสียงรั่วเอามือคล่ำๆ สะดวกหน่อย
    หากไม่ได้ถอด แล้วมีเสียงรั่วต้องขึ้นแม่แรงถอด และใส่ เกรงจะช้าครับ

งั้นฟ้าจะรีบไปช่วยเตรียมอาหารนะค่ะ
ฟ้าผ่านตลาดไทยจะให้ซื้ออะไรเข้าไปหรือป่าวค่ะ
มีคนไปเร็วๆก็ดี....รถไม่ค่อยติด
ตกลงมีไรกินบ้างค่ะ.....หิวและ

ติดของทาน มาได้ครับ แล้วหักจากค่าอาหาร แต่อย่าเยอะนะครับเดี๋ยวเหลือ ทานไม่หมด

ตัวอย่างแบบฟอรม์ที่จะใช้ทดสอบครับ S4S6
   กด Download Now อยู่ระหว่าง ป้ายโฆษณา ครับ
http://www.tempf.com/getfile.php?filekey=1234868124.40076_Leak_Test.xls&mime=application/msword
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 06:07:44 PM โดย KRIENG » บันทึกการเข้า

Bacon

« ตอบ #1006 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 06:50:24 PM »

ตัวอย่างแบบฟอรม์ที่จะใช้ทดสอบครับ S4S6
   กด Download Now อยู่ระหว่าง ป้ายโฆษณา ครับ
http://www.tempf.com/getfile.php?filekey=1234868124.40076_Leak_Test.xls&mime=application/msword
--\ /--

อะโห......!!

ได้มาแล้วครับ แล้วจะprintติดรถไปเลยนะครับ

ขอบคุณครับ
FahS6

« ตอบ #1007 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:08:23 PM »

รถยังไม่เสร็จเลยค่ะพี่ๆๆๆ

ช่างจอนบอกมีเสียอีกแล้วตัวอารายไม่รู้ตอนแรกน้ำมันไม่มาตอนนี้มาและแต่อารายไม่ทำไม่รู้ลืมมีตัว ฮอนกฮูกอ่ะ ฮ กลาง
 สตาร์ทไม่ติดอ่ะ

ฟ้าว่าเป็นที่ล้างห้องเครื่องแหงๆๆๆ

มันยังชื้นอยู่.... cry

กลับบ้านไม่ได้อยู่กทม.มาหลายวันแล้วรถคันิื่นก็ดันมาเสียพร้อมกันอีก  เฮ้อ....
MP33
S4-93 Auto
Global Moderator

« ตอบ #1008 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:10:32 PM »

ช่างจอนบอกมีเสียอีกแล้วตัวอารายไม่รู้ตอนแรกน้ำมันไม่มาตอนนี้มาและแต่อารายไม่ทำไม่รู้ลืมมีตัว ฮอนกฮูกอ่ะ ฮ กลาง

ฟ้าว่าเป็นที่ล้างห้องเครื่องแหงๆๆๆ

กลับบ้านไม่ได้อยู่กทม.มาหลายวันแล้วรถคันิื่นก็ดันมาเสียพร้อมกันอีก  เฮ้อ....

Hall Sender
r-O-n~* TBG
Audi Silver Member
**

« ตอบ #1009 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:20:51 PM »

okคับจะให้ทำไรบอกได้เลยคับ พรุ่งนี้ผมว่าจะไปหาซื้อท่อนมที่พี่เกรียงบอก ขาดอะไรบอกนะคับเดี๋ยวซื้อมาเผื่อ
FahS6

« ตอบ #1010 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:30:08 PM »

Hall Sender

ถูกๆๆๆๆๆต้องนะค๊าฟ  เก่งจัง

แฟนพันธ์แท้จริงๆๆ

เห็นบอกว่าได้พรุ่งนี้เย็น

ตัวนี้มันราคาเท่าไหร่ค่ะ
FahS6

« ตอบ #1011 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:32:14 PM »

okคับจะให้ทำไรบอกได้เลยคับ พรุ่งนี้ผมว่าจะไปหาซื้อท่อนมที่พี่เกรียงบอก ขาดอะไรบอกนะคับเดี๋ยวซื้อมาเผื่อ

ท่อนนมเอามาใส่อารายอ่ะค่ะ  ฮอลเซ็นเดอร์ค่ะที่เสียช่างบอก

แต่ช่างจอนคงหาแล้วมั้งค่ะ

ยังไงก็ฝากดูด้วยนะค่ะเพื่อหาไม่ได้
r-O-n~* TBG
**

« ตอบ #1012 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:52:18 PM »

ท่อนนมเอามาใส่อารายอ่ะค่ะ  ฮอลเซ็นเดอร์ค่ะที่เสียช่างบอก

ยังไงก็ฝากดูด้วยนะค่ะเพื่อหาไม่ได้
tried ท่อน้ำมันเบนซินรถผมอะคับพอดีสงสัยว่ามันจะตันว่าจะไปเดินซื้อที่เชียงกงปทุมวัน แล้วจะไปทำไดชาร์จด้วยคับ
เกรียง

« ตอบ #1013 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:53:11 PM »

คือว่าเซ็นเซอร์ตัวนี้ เสียจะทำให้รถสตารท์ไม่ติด ผมเคยซื้อของศูนย์ เจ็ดพันกว่า ตัวเล็กนิดเดียว
   หลังจากนั้น ก็มีท่าน Kaise ละมั้งครับหาอะไหล่เทียบได้ พีอารท์ก็ได้มาตัวสุดท้าย
   แล้วผมก็ได้ส่งมอบแป้นไว้สำหรับยึดเซ็นเซอร์ตัวนีไปแล้วครับ

สรุปว่าติดต่อพีอารท์ Ataphol เลยครับอาจ จะประหยัดได้ถึง 5000 บาท
   ดัดแปลงขั้วนิดหน่อย ช่างจรทำได้อยู่แล้ว ครับ

ท่อน้ำมันเบนซินรถผมอะคับพอดีสงสัยว่ามันจะตันว่าจะไปเดินซื้อที่เชียงกงปทุมวัน แล้วจะไปทำไดชาร์จด้วยคับ

ไดชารต์หากสตารท์ทุกครั้งต้องเบิล เครื่องทุกครั้งถึงจะชารต์ ก็ซ่อมได้เลยครับ
    ผมเป็นแบบนั้น ก่อนไปซ่อม ครับ
แล้วท่อน้ำมัน จะผ่าเองหรือให้ช่างโอ๊ตผ่า หรือจะไปทำที่มิดทิ่มก็ได้ นะครับ จะได้เอาไฟเบอร์ติดไปด้วย
   อย่าลืมซื้อเข็มขัดรัด แบบสวยๆอลู่มิเนียมสวยๆ (แพงชิบ) ด้วยนะครับ ถามน้องสาวคนขายได้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 10:04:06 PM โดย KRIENG » บันทึกการเข้า

Anonymity

ยินดีให้คำปรึกษา.... 085 หนึ่ง33 4แปด84

« ตอบ #1014 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:55:46 PM »

HaLL Sender อะหลั่ยชิ้นนี้มีขายครับ ราคาแรงนิด แบ้งค์พันมากใบอยู่
ถ้าหาไม่ใด้ เดี๋ยวช่วยให้ครับ แต่ต้องใช้เวลานิด

-ส่วนเรื่องทำอาหาร หรือซื้ออาหารเพิ่ม ต้องโทรหาพี่โมชกะพี่อาร์ทเลยครับ
-พี่เกรียง+น้องรณเตรียมท่อ ซิลิโคน มาเลย ผมเห็นมี 4-5คันแล้ว มาหาร คชจ กันก็ใด้
-ลูกมือเปลี่ยนท่อ ดูพี่เกรียงทำคันเดียว คันต่อมาก็ใด้แล้ว
-พอเปลี่ยนเสร็จ เครื่องเย็นก็เทสรั่วใด้พอดี
-ควรทำการเปลี่ยนสปริงที่ WG รวมกันสั่ง ราคาไม่น่าเกิน 2พัน ถ้าสั่งเดียวๆๆ 2.4 พัน
-BOV ถ้าไม่เคยเปลี่ยน ก็ควรจัดการซะ
-ท่อ one way valve ใต้ท่อ IM ต้องเปลี่ยนถ้าซึม ชุดนี้ก็ 2-3พัน
-ท่อน้ำ SS สองชิ้นที่ผมทำ ว่างๆๆก็รับไปเปลี่ยนกัน รั่วทุกคัน ควรดูท่อยางด้วย
  เดี๋ยวให้พี่เกรียงชี้ให้ดูอีกที

ทำรถไป มือดำไป BBQ สลัด ลูกชิ้น
เอามาจิ้มน้ำมันเครื่องที่มือดำก็อร่อยไปอีกแบบ ฮิฮิฮิ...

รบกวนพี่เกรียง อาจารย์ พี่ต่าย พี่โมช พี่อาร์ท น้องหนึ่งด้วยครับ และชาว TBG ด้วยครับ

เรื่องซื้อเซนเซอร์นี่พี่ wasin หรือ พี่โต ไรนี้หรือเปล่าครับ
พอดีเพิ่งทำมาก็เลยมะใด้สนใจเท่าใด
แต่ของ 850 ระบบหลักเหมือนกัน ไม่รู้ว่าเอามาแปลงใส่ใด้ใหม...

มิตรภาพไม่มีขาย ถ้าอยากใด้ต้องทำเอง
    ผมรู้ในสิ่งที่คุณไม่รู้ มากพอกับที่ผมไม่รู้ในสิ่งที่คุณรู้

FahS6

« ตอบ #1015 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 10:00:40 PM »

มีมิตติ้งก็ดีเหมือนกันนะค่ะได้ทำรถเองและได้เปลี่ยนก่อนที่มันจะเสีย

เลยทำให้รู้สึกว่ามันไม่ได้เสียก่อนที่จะซ่อมก็ได้อีกรูปแบบนึง

น้องฟ้าเริ่มท้อก็ตอนนที่มันเสียเกินกว่าที่วางแผนไว้เนี่ยแหล่ะ

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเป็นลูกแหง่จัง

สงสัยพี่ๆๆจะต้องมีลูกสาวขี้แงอีกคนแล้วนะสิ

โอ๋ๆๆๆกันด้วยนะค่ะ

ลูกคนนี้คงจะต๊องน่าดูคุยกันรถก็เป็นด้วย
ชนม์สวาท
The Dukes of Hazzard.

เด็กชายตูดใหญ่ ดากใหญ่คนเดิม^^

« ตอบ #1016 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 11:16:45 PM »

hall sender ผมมีอยู่5ตัว แต่ต้องรออ่ะ ราคาทู้กถูก 555666 สั่งมาใช้เองแต่รู้ว่า TBGต้องใช้อยู่แระเลยสั่งมา5อันเลย
ประเด็นคือไม่รู้มันจะมาเมื่อไหร่เจ๊รอนะ รับรองราคาถูกแบบคาดไม่ถึงเลย เสือJจองไว้1แระ

ปล ที่บอกราคาไม่ได้เพราะตรูยังไม่รู้ค่าชิปปิ้งเยย แต่ถูกกว่าศูนย์หลายเท่าตัวเยยย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 11:21:59 PM โดย poppy400ม้า » บันทึกการเข้า

ataphol

คันนี้มันรุ่นอะไรหว่า???

« ตอบ #1017 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 11:57:58 PM »

คือว่าเซ็นเซอร์ตัวนี้ เสียจะทำให้รถสตารท์ไม่ติด ผมเคยซื้อของศูนย์ เจ็ดพันกว่า ตัวเล็กนิดเดียว
   หลังจากนั้น ก็มีท่าน Kaise ละมั้งครับหาอะไหล่เทียบได้ พีอารท์ก็ได้มาตัวสุดท้าย
   แล้วผมก็ได้ส่งมอบแป้นไว้สำหรับยึดเซ็นเซอร์ตัวนีไปแล้วครับ

สรุปว่าติดต่อพีอารท์ Ataphol เลยครับอาจ จะประหยัดได้ถึง 5000 บาท
   ดัดแปลงขั้วนิดหน่อย ช่างจรทำได้อยู่แล้ว ครับ

Hall Sender ..... เรื่องมันยาว.... คือว่า... ผมมีตัวนึงซื้อมาจากคุณ....อะไรน้า....โต้ง หรือต้อง นะจำไม่ค่อยได้แล้ว ไม่ได้เจอเลยครับ
แล้วพี่เกรียงก็เอาแป้นยึดเซ็นเซอร์ให้ผม บอกให้ผมเอาไปเปลี่ยน ตอนนี้ให้ช่างจอนเปลี่ยนไปแล้ว
ของเดิมก็น่าจะยังพอใช้ได้อยู่ แต่พี่เกรียงบอกว่าให้เปลี่ยนไปเถอะ มันเก่าแล้วเดี๋ยวพังแล้วสตาร์ทไม่ติด
เดี๋ยวจะหาของเดิมติดไปด้วยครับ มันต้องอยู่ท้ายรถนี่แหละ เดี๋ยวยกให้เอาไปใช้พลางๆ ก่อน
รอของใหม่มาแล้วค่อยใส่ตัวใหม่ก็น่าจะยังไหว เก็บตัวแป้นไว้เป็นอะไหล่หมุนเวียนใช้ภายในคลับต่อไป
Estate
**

« ตอบ #1018 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 12:08:00 AM »

พี่เกรียง...มาช่วยผมรื้อประกอบเทอร์โบ 3K24 กันดีกว่า...
จะใด้ทันอาจารย์ใหญ่บ้าง...ฮิฮิฮิ..

วันนี้ช่างจรบอกมี S6มาใหม่ ไม่ใช่ซิ มาจากราชรี
และน่าจะมีรถน้องฟ้าจอดเฝ้าอู่อยู่ด้วย...........

ชุดลูกปืนกันสะบัดเพลากลาง ใช้ของ BMW E34 รุ่น 525ไอ

หลอดไฟหน้า ซ-ข...ห้ามใช้ของเอาดี้ audi นะครับ...

เพราะ...อะไร ใครทราบมั่ง...ฮิฮิฮิ

คุณโอ๋เดินทางปลอดภันระครับ อย่าลืมถ้าไปกะ Speed Limiter
ต้องพกเอียร์บัดไปด้วยนะ...คร้าฟฟฟฟฟฟฟ..อุอุ โดนแซวใด้อีก...

อาจารย์PoP ....และสมาชิก TBG....
เสือเจ ฉายาเสือซุ่ม....หาย face ไปเลยครับ....
....กลับมาเถอะ...ทางแก็งค์ให้อาพายยโหมดเลย ส่งข่าวคาวหน่อยิจิคร้าบบบ..

อิอิ ไปเก็บงานรอบสอง แบบว่า ช่วงล่างหน้ามันมีไก่อยู่ มานดังกุ๊กกั๊กน่ารำคาญ แถมช่างจอห์นบอกมีเหรียญบาทรองๆอยู่แถวใต้สตรัทอีก ไม่ลงทุนเล้ยย..แทนที่จะใช้เหรียญสิบ

เอ..หรือว่าเจ้าของเก่าเค้าเล่นของหว่า --\ /--คุณ Bacon  ไปเปลี่ยน spring ช่ายป่าวคับ ใช่คันสีเทาดำป่ะ รถสวยครับ

ปล. เห็น S6จอดทำเกียร์อยู่คันนึงที่อู่ ไฟหน้าใสปิ๊งน่าอิจฉามาก

My_S6
ataphol

« ตอบ #1019 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 12:28:04 AM »

ปกติเป็นคนขับรถแบบเหม่อๆ อ่ะครับ เดี๋ยวไปชนใครเค้าเข้าเลยต้องเอารถไปทำเบรคซะหน่อย
ล้อที่ใส่อยู่มันก็ไม่ค่อยพอดี เลยต้องหาล้อให้มันพอดีกับเบรคด้วย

วันนี้ไปดูที่ร้านทำเบรคมา ถอดทั้งสตรัทไปวัดขนาด ยังอยู่สภาพนี้อยู่เลยครับ ผ้าเบรคก็ยังไม่มาทำอะไรไม่ได้เลย

สงสัยมิดทิ่มคราวนี้ผมไม่ได้เอาออดี้ไปแจมด้วยแล้วครับ รถเสร็จไม่ทัน อดเทสท์รั่วเลยครับ 

JaNeung
*~A4 2.4 30v~*
Global Moderator
Audi Platinum Member

TBG~*

« ตอบ #1020 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 12:32:34 AM »

ใช้จานอะไรครับพี่อาร์ท love
mote
Audi Platinum Member

« ตอบ #1021 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 12:42:38 AM »

ปกติเป็นคนขับรถแบบเหม่อๆ อ่ะครับ เดี๋ยวไปชนใครเค้าเข้าเลยต้องเอารถไปทำเบรคซะหน่อย
ล้อที่ใส่อยู่มันก็ไม่ค่อยพอดี เลยต้องหาล้อให้มันพอดีกับเบรคด้วย

วันนี้ไปดูที่ร้านทำเบรคมา ถอดทั้งสตรัทไปวัดขนาด ยังอยู่สภาพนี้อยู่เลยครับ ผ้าเบรคก็ยังไม่มาทำอะไรไม่ได้เลย

สงสัยมิดทิ่มคราวนี้ผมไม่ได้เอาออดี้ไปแจมด้วยแล้วครับ รถเสร็จไม่ทัน อดเทสท์รั่วเลยครับ 

ผมทายอนาคตว่า รถพี่อาร์ทพอทำเสร็จสมบูรณ์ทุกอย่าง อีกหน่อยจะเปลี่ยนเป็นสีดำ และถูกเปลี่ยนชื่อเจ้าของมาเป็นผม

รถอะไร สีดำมิดหมี แม็กเงิน เบรคแดง สวยสุดจะบรรยาย

กะจะเรียกสินสอดเท่าไหร่พี่ จะได้เตรียมไปสู่ขอ

ชักอยากได้จริง ๆ แล้วนะเนี่ย โดยเฉพาะสีดำ รองมาก็สีบรอนซ์ สีเทา มีใครสนใจ 1.8T บ้างมั้ยเนี่ย

[/URL]
ataphol

« ตอบ #1022 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 01:29:56 AM »

ม่ายรู้เลย ....เดี๋ยวรู้แล้วจะมาบอก
ถามคนทำแล้ว เค้าก็บอกว่าเดี๋ยวไปดูมาให้ว่าเป็นของอะไร 
รู้อย่างเดียวว่าบอกว่าของนอก ข้างหน้า 355 mm. ข้างหลัง 32x mm
ด้านหน้าใช้ Caliper Cayenne Turbo 6 pots
ด้านหลังใช้ Caliper ของ Boxster S 4 pots (ตัวเดียวกับ 996)
ด้านหลังจะใช้ Caliper ของเดิมทำขาเสริมมาใช้เป็นเบรคมือ.... แบบของพี่แมน เดี๋ยวต่อหม้อลม แล้วเอาไปดริฟ เลยดีมั้ยเนี่ย...ขับสี่มันจะดริฟยังงัยฟระ

ผมทายอนาคตว่า รถพี่อาร์ทพอทำเสร็จสมบูรณ์ทุกอย่าง อีกหน่อยจะเปลี่ยนเป็นสีดำ และถูกเปลี่ยนชื่อเจ้าของมาเป็นผม

รถอะไร สีดำมิดหมี แม็กเงิน เบรคแดง สวยสุดจะบรรยาย

กะจะเรียกสินสอดเท่าไหร่พี่ จะได้เตรียมไปสู่ขอ

ชักอยากได้จริง ๆ แล้วนะเนี่ย โดยเฉพาะสีดำ รองมาก็สีบรอนซ์ สีเทา มีใครสนใจ 1.8T บ้างมั้ยเนี่ย

ขอค่าซ่อมกับค่าของที่ใส่ไปกลับมาได้ก็พอแล้วอ่ะโมท ส่วนค่ารถเดี๋ยวไม่คิดตังค์แถมให้ฟรี ค่าทำรวมไปรวมมาก็เกินงบที่กะไว้ตั้งแต่ตอนแรกนิดหน่อย (ตรงไหนฟระ) 
ปัญหาใหญ่ของรถผมคงเหมือนรถของป๊อปอ่ะครับ..... (ไม่ใช่...ไม่ใช่เรื่องควันไหลเพียงอย่างเดียว) เรื่อง...ถ้าจะขายต้องขายเท่าไหร่ถึงจะทำใจได้หว่า...

วันก่อนเพื่อนถามว่ารถทำอะไรไปมั่ง จุกจิกมั้ย... เลยบอกเค้าไปว่าทำเสร็จแล้วก็ไม่จุกจิกเท่าไหร่.... แต่มันยังทำไม่เสร็จซักกะทีนี่น่ะสิ

ไอ้เรามันก็ประเภทอยากให้รถมันสมบูรณ์ๆ ก็ทำไปเรื่อย เลยบอกเค้าไปว่า ทำไปนิดหน่อยก็แค่
เปลี่ยนหม้อน้ำ เปลี่ยนฮีตเตอร์ เปลี่ยนเทอร์โบ(เหมือนเดิม) เปลี่ยนเครื่องเสียง เปลี่ยนสีรถ เปลี่ยนเบาะภายในทั้งคัน ใส่ที่วางแขน เปลี่ยนหนังหุ้มพวงมาลัยและเกียร์ เปลี่ยนล้อ เปลี่ยนเบรค เปลี่ยนผ้าเบรค เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันพาวเวอร์ เปลี่ยนยาง หุ้มเคฟล่าภายใน กับกระจก แล้วก็เสากลาง เปลี่ยนบอดี้พาร์ท เปลี่ยนท่อไอเสีย เปลี่ยนชิพ เปลี่ยน VMap เปลี่ยนสปริงเวสเกท เปลี่ยนdiverter valve โอเวอร์ฮอลเครื่อง เปลี่ยนประเก็นเครื่อง เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยน hall sender เปลี่ยนโช้ค เปลี่ยนสปริง แล้วก็เปลี่ยนโช้ค เปลี่ยนสปริง อีกรอบ เปลี่ยนลูกหมากช่วงล่าง เปลี่ยนท่อซิลิโคนเทอร์โบ เปลี่ยนท่อซิลิโคนหม้อน้ำ เปลี่ยนท่อจากกรองอากาศ เปลี่ยนท่อซิลิโคนจุกจิก ล้างวาล์วบอดี้แล้วก็เปลี่ยนปะเก็นวาล์วบอดี้เกียร์ เปลี่ยนไฟหน้า ใส่ไฟซีน่อนสองชุด แล้วก็คงมีอะไรอย่างอื่นอีกนิดๆ หน่อยๆ เท่านั้นเอง...

เอ....เหลืออะไรยังไม่เปลี่ยนมั่งหว่า.... สงสัยจะเป็นฝากระโปรงท้าย ฝากระโปรงหน้า ตัวถัง ไฟท้าย ผ้าหุ้มหลังคา พรม แล้วก็....คอนโซลรถ กระจังหน้า... หมดแระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 01:38:48 AM โดย ataphol » บันทึกการเข้า
Bacon

« ตอบ #1023 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 07:55:20 AM »

คุณ Bacon  ไปเปลี่ยน spring ช่ายป่าวคับ ใช่คันสีเทาดำป่ะ รถสวยครับ
ช่ายขอรับ อยากใกล้พื้นโลกมากกว่าเดิมอีกนิด อิอิ ขอบคุณครับ --\ /--
เช้าวันเสาร์นี่ว่าจะไปนั่งเลาะยางขอบประตูที่อู่ช่างจอห์นซะหน่อย ยางมันปลิ้นอัดกับแผงประตู งมหาอยู่สองวันเต็ม ปิดประตูยากโคตะระเลย..

วันก่อนเพื่อนถามว่ารถทำอะไรไปมั่ง จุกจิกมั้ย... เลยบอกเค้าไปว่าทำเสร็จแล้วก็ไม่จุกจิกเท่าไหร่.... แต่มันยังทำไม่เสร็จซักกะทีนี่น่ะสิ

ไอ้เรามันก็ประเภทอยากให้รถมันสมบูรณ์ๆ ก็ทำไปเรื่อย เลยบอกเค้าไปว่า ทำไปนิดหน่อยก็แค่
เปลี่ยนหม้อน้ำ เปลี่ยนฮีตเตอร์ เปลี่ยนเทอร์โบ(เหมือนเดิม) เปลี่ยนเครื่องเสียง เปลี่ยนสีรถ เปลี่ยนเบาะภายในทั้งคัน ใส่ที่วางแขน เปลี่ยนหนังหุ้มพวงมาลัยและเกียร์ เปลี่ยนล้อ เปลี่ยนเบรค เปลี่ยนผ้าเบรค เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันพาวเวอร์ เปลี่ยนยาง หุ้มเคฟล่าภายใน กับกระจก แล้วก็เสากลาง เปลี่ยนบอดี้พาร์ท เปลี่ยนท่อไอเสีย เปลี่ยนชิพ เปลี่ยน VMap เปลี่ยนสปริงเวสเกท เปลี่ยนdiverter valve โอเวอร์ฮอลเครื่อง เปลี่ยนประเก็นเครื่อง เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยน hall sender เปลี่ยนโช้ค เปลี่ยนสปริง แล้วก็เปลี่ยนโช้ค เปลี่ยนสปริง อีกรอบ เปลี่ยนลูกหมากช่วงล่าง เปลี่ยนท่อซิลิโคนเทอร์โบ เปลี่ยนท่อซิลิโคนหม้อน้ำ เปลี่ยนท่อจากกรองอากาศ เปลี่ยนท่อซิลิโคนจุกจิก ล้างวาล์วบอดี้แล้วก็เปลี่ยนปะเก็นวาล์วบอดี้เกียร์ เปลี่ยนไฟหน้า ใส่ไฟซีน่อนสองชุด แล้วก็คงมีอะไรอย่างอื่นอีกนิดๆ หน่อยๆ เท่านั้นเอง...

เอ....เหลืออะไรยังไม่เปลี่ยนมั่งหว่า.... สงสัยจะเป็นฝากระโปรงท้าย ฝากระโปรงหน้า ตัวถัง ไฟท้าย ผ้าหุ้มหลังคา พรม แล้วก็....คอนโซลรถ กระจังหน้า... หมดแระ
Anonymity

« ตอบ #1024 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 08:50:22 AM »

ม่ายรู้เลย ....เดี๋ยวรู้แล้วจะมาบอก
ถามคนทำแล้ว เค้าก็บอกว่าเดี๋ยวไปดูมาให้ว่าเป็นของอะไร 
รู้อย่างเดียวว่าบอกว่าของนอก ข้างหน้า 355 mm. ข้างหลัง 32x mm
ด้านหน้าใช้ Caliper Cayenne Turbo 6 pots
ด้านหลังใช้ Caliper ของ Boxster S 4 pots (ตัวเดียวกับ 996)
ด้านหลังจะใช้ Caliper ของเดิมทำขาเสริมมาใช้เป็นเบรคมือ.... แบบของพี่แมน เดี๋ยวต่อหม้อลม แล้วเอาไปดริฟ เลยดีมั้ยเนี่ย...ขับสี่มันจะดริฟยังงัยฟระ

ขอค่าซ่อมกับค่าของที่ใส่ไปกลับมาได้ก็พอแล้วอ่ะโมท ส่วนค่ารถเดี๋ยวไม่คิดตังค์แถมให้ฟรี ค่าทำรวมไปรวมมาก็เกินงบที่กะไว้ตั้งแต่ตอนแรกนิดหน่อย (ตรงไหนฟระ) 
ปัญหาใหญ่ของรถผมคงเหมือนรถของป๊อปอ่ะครับ..... (ไม่ใช่...ไม่ใช่เรื่องควันไหลเพียงอย่างเดียว) เรื่อง...ถ้าจะขายต้องขายเท่าไหร่ถึงจะทำใจได้หว่า...

เปลี่ยนตัวถัง...ทำเป็น space frame ลดน้ำหนัก
ออกตัวจะใด้ 0-100 ต่ำกว่า 5 วิ
ตีนปลายเกิน 300
ระยะหยุด 100-0 ใด้ 3 วินาที

อ้อ...อันสุดท้าย...เปลี่ยนคนขับด้วยยยยยยย....ฮ่า ฮ่า

หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47   ขึ้นบน
  พิมพ์